ผู้เขียน หัวข้อ: การมิกซ์เสียงร้อง  (อ่าน 9283 ครั้ง)

ออฟไลน์ lek-2773

• นักเรียนมัธยมปลาย
  • ชื่อเสียง 287
การมิกซ์เสียงร้อง
« เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 11, 15:54:10 »
การ mix เสียงร้อง; - anusorn_x; - 20-04-2008 08:28

PostPosted: Wed 20 Aug 2003 17:38

คือว่าถ้าเราอัดfile Audio เสียงร้องเสร็จแล้วจะพอมีวิธี mix คร่าวๆอย่างไร
บ้างครับ เช่นใส่ Effect อะไรบ้าง หรือปรับ EQ ประมาณไหน ได้บ้างครับ
รบกวนทุกท่านด้วยครับ

--------------------------------------------------------------------------------
RE: การ mix เสียงร้อง; - yodchula; - 20-04-2008 08:28

PostPosted: Thu 21 Aug 2003 02:23

Quote:
anusorn_x เขียนว่า:
คือว่าถ้าเราอัดfile Audio เสียงร้องเสร็จแล้วจะพอมีวิธี mix คร่าวๆอย่างไร
บ้างครับ เช่นใส่ Effect อะไรบ้าง หรือปรับ EQ ประมาณไหน ได้บ้างครับ
รบกวนทุกท่านด้วยครับ
ผมจะใช้พวก Gate ->Compress -->Noise Reduction (ถ้ามี noise นะ) -->Reverb --> EQ ครับ

--------------------------------------------------------------------------------
RE: การ mix เสียงร้อง; - azusa; - 20-04-2008 08:29

PostPosted: Thu 21 Aug 2003 05:04

ผมก็ใช้แบบเดียวกันครับ ใช้ Gate เพื่อตัด noise floor
จากนั้นจะใช้ compressor หรือไม่ขึ้นอยู่กับนักร้อง แต่ปกติแล้วจะอัดเข้ามาก่อน แล้วใช้ทีหลัง
เพราะหากตั้งผิดทีแรกแล้วแก้ไม่ได้

หลังจากอัดเข้ามาแล้วจะใช้ compressor, EQ, reverb, de-esser (อันนี้เพลงภาษาไทยไม่ต้องใช้) ใช้อันใหนก่อนหลังก็ขึ้นอยู่กับเสียงที่อัดมา

EQ-ใส่ Highpass filter(Low cut) 75-80Hz
200 Hz สำหรับเสียงผู้หญิงให้แน่นขึ้น (ระวังอย่ามากเกินไปล่ะ),
3 kHz ช่วยให้ฟังคำชัดขึ้น,
5 kHz เพื่อให้ฟังชัดตอนช่วงเขาเสียงเบาหรือถูกเสียงอื่นทับ,
8 kHz สำหรับแยกเสียงหน้าหลัง (ตัดออกที่เสียงร้อง back up),
10 kHz หากต้องการให้เสียงใสขึ้น
Q ประมาณ 1-1.4 , เพิ่มหรือลดไม่เกิน 6 dB
EQ- นี่หมายถึงคร่าวๆไกล้เคียงนะ ไม่จำเป็นต้องลงตัวเพล๊ะ

และอาจมีแถม delay เข้าไปด้วย แต่แยกออกไปต่างหาก ไม่ให้ไปทับกันกับ original ไม่งั้นมั่ว
นอกจากนี้หากจะใช้พวก flange, phaser, vocoder สำหรับเสียงพิเศษออกไปต่างหาก

RE: การ mix เสียงร้อง; - เสริม; - 20-04-2008 08:29

PostPosted: Thu 21 Aug 2003 12:11

Yo!!!.......High Pass ที่ 75-80 เวอร์ค...!!!...

RE: การ mix เสียงร้อง; - hoonstudio; - 20-04-2008 08:30

PostPosted: Tue 26 Aug 2003 07:00

โอ๊ะโอ๋ !!หามาตั้งนาน มิน่าล่ะ
เวลาอัด chorus หลายๆ track เสียงมันชอบแย่งกันออก
ฟังแทบไม่รู้เรื่องเลย
กอบกุนก๊าบ

RE: การ mix เสียงร้อง; - azusa; - 20-04-2008 08:31

PostPosted: Tue 26 Aug 2003 07:17

Quote:
hoonstudio เขียนว่า:
เวลาอัด chorus หลายๆ track เสียงมันชอบแย่งกันออก
ฟังแทบไม่รู้เรื่องเลย
อันนี้ต้องระวังหน่อยนะครับ หากลดมากเกินไปเสียง chorus จะหมดรสชาติ
วิธีลองคือเอาเสียงเดียวกัน ตั้ง fader ให้เท่ากัน และ pan ออกไปให้ห่างกัน 11โมงกับ บ่าย 1
จากนั้นค่อยๆลด high freq. ต้องคอยฟังให้ดี จะมีความรู้สึกว่าอันที่ลดลงจะถอยไปอยู่ข้างหลัง

สาเหตุอันนี้มาจากธรรมชาติ ระยะทางมันจะกลืน high freq. ยิ่งไกลยิ่งลดลง สังเกตุดูตอนเวลาฟ้าผ่า

RE: การ mix เสียงร้อง; - Notebank; - 20-04-2008 08:32

PostPosted: Fri 19 Sep 2003 04:27

Quote:
azusa เขียนว่า:
ผมก็ใช้แบบเดียวกันครับ ใช้ Gate เพื่อตัด noise floor
จากนั้นจะใช้ compressor หรือไม่ขึ้นอยู่กับนักร้อง แต่ปกติแล้วจะอัดเข้ามาก่อน แล้วใช้ทีหลัง
เพราะหากตั้งผิดทีแรกแล้วแก้ไม่ได้

หลังจากอัดเข้ามาแล้วจะใช้ compressor, EQ, reverb, de-esser (อันนี้เพลงภาษาไทยไม่ต้องใช้) ใช้อันใหนก่อนหลังก็ขึ้นอยู่กับเสียงที่อัดมา
ยังสงสัยอยู่หน่อยครับ คืออย่างถ้าผมใช้ logic ทำ เวลาใส่ plug in พวกนี้ มันก็จะทำเป็น realtime แล้วเราจะใส่ก่อนใส่หลังยังไงล่ะครับเนี่ย
หรือว่าต้องใส่ทีละตัวแล้ว browse ออกมาทีละอันๆ

RE: การ mix เสียงร้อง; - hoonstudio; - 20-04-2008 08:33

PostPosted: Fri 19 Sep 2003 05:22

คุณแบ๊งค์ไม่ต้อง bounce ทีละ effect หรอกครับ

ในหน้า mixer ตรงที่ insert เนี่ยแหละ ใส่เข้าไปเถอะครับ
ใน track เดียวกันนี่มันจะทำงานไปตามลำดับที่เราใส่เข้าไปก่อน-หลัง

แต่ว่าจะใส่อะไรก่อนตามลำดับนี่ต้องลองฟังดูเองล่ะครับ
สำหรับผมนี่ไม่มีสูตรตายตัวว่าต้องใส่ effect อะไรก่อนอะไรหลัง
มันขึ้นอยู่กับ source เสียงที่เข้ามาด้วย ว่าต้องการทำอะไรกับมันบ้าง

ก็อธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับ ลองดูด้วยตัวเองดีกว่า
มันมีผลเหมือนกันครับเรื่องการใส่ effect อะไรก่อนอะไรหลังเนี่ย

ขอเรียนท่านอาซู่ซ่าเข้ามาช่วยอีกทีครับ

RE: การ mix เสียงร้อง; - Notebank; - 20-04-2008 08:33

PostPosted: Fri 19 Sep 2003 10:16

ผมไม่ค่อยแน่ใจว่า logic มันทำงานตามลำดับ plug in ที่เราใส่ลงไปน่ะครับ
ผมเคยลองใส่อะไรสักอย่าง (จำไม่ได้แล้ว) ทำให้แทรคนั้นเสียงมันมี peak
จากนั้นผมก็ตบท้ายด้วย loundness maximizer (ปรกติแล้ว มันจะกดเสียงไม่ให้ peak)
แต่แทรคนั้น เสียงมันก็ยัง peak อยู่ดี

RE: การ mix เสียงร้อง; - azusa; - 20-04-2008 08:33

PostPosted: Fri 19 Sep 2003 14:13

หากไม่มี gate แบบ hardware ก็อัดเข้ามาก่อนก็ได้ครับ
จากนั้นก็ใส่ gate ในช่อง insert อันแรก
ในนั้นน่าจะมี preset มาให้

RE: การ mix เสียงร้อง; - yodchula; - 20-04-2008 08:34

PostPosted: Sat 20 Sep 2003 01:10

Quote:
Notebank เขียนว่า:
ผมไม่ค่อยแน่ใจว่า logic มันทำงานตามลำดับ plug in ที่เราใส่ลงไปน่ะครับ
ผมเคยลองใส่อะไรสักอย่าง (จำไม่ได้แล้ว) ทำให้แทรคนั้นเสียงมันมี peak
จากนั้นผมก็ตบท้ายด้วย loundness maximizer (ปรกติแล้ว มันจะกดเสียงไม่ให้ peak)
แต่แทรคนั้น เสียงมันก็ยัง peak อยู่ดี

ถ้าใช้ insert รับรองว่ามันต้องวิ่งตามลำดับแน่นอนครับท่าน
แต่ที่มันกัน Peak ไม่ได้ น่าจะมาจากมันดังมากๆจนเอาไม่อยู่นะ เพราะถึงแม่น VU จะไม่แตะที่เกิน 0 แต่เสียงจริงๆมัน Distortion ไปแล้ว

credit: Anusorn_x

Re: การมิกซ์เสียงร้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 11, 15:57:22 »
สูตรง่ายๆไปลองดูก็ได้ครับ
1 จัดการกับชุดกลอง Pan ให้ถูกต้องคือ เหมือนเรากำลังดูConcert Hi hai ต้องอยู่ขวา Floor Tom อยู่ซ้าย แล้วมาCompress Kick และ Snare โดยตั้ง Attack ช้านิดนึง แล้ว Release เร็วหน่อย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ Tempo ของเพลง แค่นี้ก็จะได้ Sound ที่ Punchy โดย Level เท่าเดิม แต่ผมแนะนำให้ Comp แต่ Kick Snare หรือ Tom พอแล้วครับ บางทีผมก็ใช้ Gate กับ Snare บ้างบางเพลงแต่พยายามจะหลีกเลี่ยงครับเพราะผมชอบ Sound ที่เป็นธรรมชาติมากกว่า ตั้ง Mic ดีๆก็ลดอาการเสียงรั่วได้ครับ หลังนั้นก็ EQ ที่ Kick ตัดย่านบวมๆ ขุ่นๆที่ 100-160 Hz ออก เลยครับ แล้วเพิ่มความใหญ่ที่ 80 Hz เล็กน้อยถ้ามากอยู่แล้วก็ไม่ต้องครับ ก็ดูตามความเหมาะสม แล้วหา Sweet Sport คือจุดย่านความถี่ที่ดีที่สุดของ Attack ของ Kick ให้เจอ แล้ว Boost ขึ้นมาครับ เราจะได้เสียง จิกๆ(Attack) ของ Kick มากขึ้น ต่อมาดูที่ Snare Cut ย่าน ตั้งแต่ 100 Hz ออกให้หมดเพื่อเอาเสียงที่รั่ว Leak เข้ามาที่ Mic Snare หรือผมจะเรียกว่า Clean Up นะครับ ถ้า Snare ที่อัดมามีเสียงกลางที่แสบหูลอง Cut เสียงแถวๆ 2.5KHz-5KHz ออกดู(ต้องลอง กวาดหาดูนะครับแต่ละใบไม่เหมือนกัน)แล้วผมมักจะเพิ่มความคม ชัด ที่ 6-7.5KHz มาที่ Tom ส่วนใหญ่จะ Cut แถวๆ 100-160Hz ออกบ้างเพราะจะเป็น หึ่งๆ จากหนังกลองซึ่งบางทีเราไม่ได้ตี แล้วก็หา Attack ของ Tom แต่ละใบต้อง กวาดหาครับ มาที่ OverHead ผมจะคัดตั้งแต่ 160 Hz ออกครับเสียงต่ำๆย่านนี้มีอยุ่ที่ Kick พอแล้ว จากนั้นก็เพิ่มที่ 10-12 KHz บ้างเล็กน้อยเพื่อความสดใส บางทีก็เพิ่มที่ 8Khz แล้วแต่ชุดกลองและคนตี ส่วนระดับ Level ผมจะให้ Kick Snare เป็นพระเอกโดยที่ Snare ดังกว่าเล็กน้อย ต่อจากนั้นก็ใส่ Efx ส่วนใหญ่ผมจะใส่ที่ Snare Tom บางทีก็มี Hi hat บ้าง ก็เลือกชนิดของ Reverb ตามใจเลยแต่ผมชอบเริ่มจาก Preset พวก Large Room แล้วก็ค่อย Edit เพิ่มตามเพลง
2 มาถึง Bass ผมจะ Cut แถว 80 Hz ออกเล็กน้อยเพื่อไม่ให้ไปทับกับ Kick ที่อุดมไปด้วยย่านความถี่นี่ ถ้าเสียงบวมไปลองลดแถว 100Hz-160Hz ดูนะครับ อยากได้กลางเหนียวๆลองเพิ่มที่ 700Hz มาถึงการ Compress Bass ผมจะAttack กลางๆไม่ช้าไม่เร็ว Release ก็จะตาม Tempo เพลงแต่จะไม่ช้ามาก ความดังนั้นผมจะวัดจาก Kick ให้มันออกมาเป็นเนื้อเดียวกันเลย
3 เสียงร้องผมจะ EQ ก่อนโดยจัดการตัดย่าน ที่ต่ำกว่า 160 Hz ออกให้หมดเพื่อให้เสียง Clear ที่สุด แล้วผมก็จะเพิ่มเสียงกลางที่ 1.6-2.5 KHz ดูแต่ละคนเสียงไม่เหมือนกัน แล้วก็จะเพิ่มความซึ่บซั่บที่ 10-12 KHz อีกเล็ก ความดังLevel นั้นต้องชัดแต่กลองก็ยังแข็งแรงอยู่ข้างหน้าตลอด เบสให้อุ้มอยู่ข้างล่าง
#####สรุปถ้าคุณ Mixตาม 3 ข้อนี้ได้ดีก็จะเป็นพื้นฐานของ Sound ที่ดีโดยรวมของทั้งเพลงต่อไป###### แล้วมาต่อกันวันหลัง ท่องไว้ครับ Strong and Solid But Controlled,Lows

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 11, 16:01:30 »
ถามแบบนี้ตอบไม่ถูกหรอกครับ เพราะดีของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน
ก่อนอื่นต้องรู้ก่อนว่าเราต้องการเสียงแบบไหน แล้วเสียงที่อัดมาเป็นยังไง
เพราะวิธีจะปรับมันมีเยอะครับ

เช่น ถ้าเสียงมันทุ้มไป หรือแหลมไป ก็ใช้ EQ ปรับแก้ไข
ถ้าจะสร้างบรรยากาศจำลองเวทีหรือห้อง ใช้ Reverb
ถ้าอยากได้เสียงสะท้อน ใช้ Delay
ถ้าเสียง S, ส จัดเกินไปก็ใช้ Deeser

และในแต่ละการปรับ ก็ต้องรู้ว่าปรับอะไร มีผลต่อเสียงยังไง
ซึ่งตรงนี้คงจะอธิบายกันไม่ไหว มันเยอะ และต้องอ้างอิงไปถึงส่วนอื่นๆ
ซึ่งในส่วนนี้ลองไปหาอ่านในคลังกระทู้เก่าครับ
วิธีการใช้ การปรับ Plugin แบบต่างๆ เคยอธิบายกันไว้แล้ว
แค่เรื่องเดียวก็มีหลายหน้าแล้วครับ

ค่อยๆ หัดฟัง แล้วศึกษาดูครับ

คำถามกว้างมาก คำตอบก็คงได้กว้างมากเหมือนกัน อิอิ

มันก็ขึ้นกับการ mix ชิ้นอื่นด้วย mix เหลือที่ไว้ให้ร้องป่าว

จริงๆ ของอย่างนี้ต้องเข้าใจถึงจะทำได้ เพราะมันไม่มีวิธีหรือสูตรตายตัว
ลองอ่านที่ผม guide ไว้ แล้วมี link ไปกระทู้เก่า http://www.patid.com/board/index.php/topic,341.msg2426.html#msg2426

อ่านพอเข้าใจ ทำมาสักเพลงไม่ต้องกลัวว่าไม่ดี post ห้องฟังเพลงแล้วเดี๋ยวจะมีคนแนะนำเอง

ปล. กระทู้เก่าถ้าดู link ต่อไม่ได้ ต้องเติม s ตรง forum มั้ง

60,000/BMP = ค่า ms ต่อ 1 จัังหว่ะ

ยกตัวอย่าง สมมุติว่า เพลง Tempo เป็น 75 BPM ก็ เอาใส่ สูตรเลย 60,000/75 = 800 ms  ก็เอาไปตั้ง delay
ถ้าอยากได้ส่วนโน๊ทอื่นๆ ก็
-x4 สำหรับ 4จังหว่ะ
- x2 สำหรับ สองจังหว่ะ
- /3 สำหรับ สามพยาง 1 จังหว่ะ
- /2 สำหรับ เขบ็ด 1 ชั้น
- /4 สำหรับ เขบ็ดสองชั้น
โอ่ยเยอะแยะ

แต่จริงๆ delay plug-in สมัยนี้ มีให้เลือก ส่วน note แล้ว sync กับ tempo ของเพลงแล้วนะ

ออฟไลน์ icerose1234

• นักเรียนประถม
  • ชื่อเสียง 40
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มีนาคม 11, 13:30:56 »
ยาว เฟื้อยย

ออฟไลน์ e22gqr

• นักเรียนประถม
  • ชื่อเสียง 54
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มีนาคม 11, 20:08:45 »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่ๆ e22gqr ครับ

ออฟไลน์ thanit7

• นักศึกษาปีหนึ่ง
  • ชื่อเสียง 797
  • เรารักในหลวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ธันวาคม 13, 13:37:21 »
ขอบคุณครับขอให้มีความสุข ขออนุญาติขุดกระทู้นะครับ [$42$]